Ô tô chở người vượt quy định, phạt bao nhiêu?

Theo quy định tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP, ô tô chở hành khách, ô tô chở người nếu chở quá số người quy định sẽ bị phạt nặng.

Theo Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, xử phạt người điều khiển ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ:

– Phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ hai người trở lên trên xe đến chín chỗ, chở quá từ ba người trở lên trên xe 10-15 chỗ, chở quá từ bốn người trở lên trên xe 16-30 chỗ, chở quá từ năm người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 điều này.

– Phạt tiền từ 1.000.000 đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ hai người trở lên trên xe đến chín chỗ, chở quá từ ba người trở lên trên xe 10–15 chỗ, chở quá từ bốn người trở lên trên xe 16-30 chỗ, chở quá từ năm người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

(PLO)